ภูมิทัศน์ที่มีชีวิต อิง กก โขง
![](/sites/default/files/styles/news_feature_image/public/news/images/1%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%87-%E0%B9%82%E0%B8%82%E0%B8%87.jpg?itok=BVHRy_hl)
จากงาน“ภูมิทัศน์ที่มีชีวิต อิง กก โขง ” ที่จัดขึ้นที่ขัวศิลปะ จังหวัดเชียงราย เมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 2561 คุณเจอโรม ปงส์ หัวหน้าฝ่ายความร่วมมือ แห่งคณะผู้แทนสหภาพยุโรปประจำประเทศไทย ได้ให้คำกล่าวเปิด และร่วมแสดงความคิดเห็นถึงความสำคัญของวันสิ่งแวดล้อมโลก ที่ทั่วโลกกำลังรณรงค์การลดขยะพลาสติก ซึ่งส่วนหนึ่งที่เราร่วมกันทำได้สำหรับลุ่มน้ำคือการลดการใช้และการทิ้งขยะลงในแม่น้ำ โดยคุณเจอโรมเห็นว่าการสื่อสารผ่านงานศิลปะเป็นวิธีการที่มีประสิทธิภาพ และหวังว่างานนิทรรศการนี้จะได้สร้างเข้าใจในการดูแลภูมิทรรศและสิ่งแวดล้อมของโลกได้อย่างดี นอกจากนี้คุณเจอโรม ยังได้เยีี่ยมชมภาพศิลปะจากการถ่ายทอดของศิลปินมากกว่า 30 ท่าน ที่เเสดงถึงวิถีชีวิตของผู้คนที่อาศัยในลุ่มน้ำอิง กก โขง ภายใต้ภูมิทัศน์เดียวกัน
![ผู้เข้าร่วมประชุม](/sites/default/files/inline-images/ING-3.jpg)
“ นิทรรศการศิลปะ “ภูมิทัศน์ที่มีชีวิต อิง กก โขง ” จัดโดยศูนย์วนศาสตร์ชุมชนเพื่อคนกับป่า (RECOFTC) เกิดจากแนวความคิดในการใช้งานศิลปะเพื่อสื่อสารต่อสังคมในเชิงสาธารณะเนื่องในวันสิ่งแวดล้อมโลก โดยมุ่งหวังให้คนในเชียงราย และผู้คนที่อาศัยอยู่ภายใต้ภูมิทัศน์ลุ่มน้ำโขง ที่มีแม่น้ำสาขาไหลโยงเชื่อมกัน ทั้งแม่น้ำอิง แม่น้ำกก และแม่น้ำสาขาย่อยอีกร้อยกว่าสาย เกิดความตระหนักในการอยู่ร่วมกันในบริบทภูมิทัศน์เดียวกัน