กิจกรรม "สืบชะตาแม่น้ำอิง -โขง
![ชุมชนร่วมกันปล่อยปลา ลงสู่แม่น้ำอิง](/sites/default/files/styles/news_feature_image/public/news/images/%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%87.jpg?itok=flyX9Sfo)
พื้นที่เชียงราย และ พะเยา แม่น้ำอิงเป็นลุ่มน้ำสาขาของแม่น้ำโขงที่เชื่อมโยงทั้งทางนิเวศและวัฒนธรรมประเพณี กิจกรรมนี้จัดขึ้นเพื่อให้ผู้คนได้เข้าใจถึงพลังแห่งการอนุรักษ์แหล่งน้ำ และสิ่งแวดล้อมในชุมชน เป็นการแสดงออกถึงความสัมพันธ์ของคนกับแม่น้ำที่พึ่งพาเกื้อกูลกัน และยังเป็นการรวมตัวของเครือข่ายชุมชน สภาประชาชนลุ่มน้ำอิง เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้สถานการณ์ ปัญหา นำเสนอบทเรียนประสบการณ์ ของชุมชนในการจัดการน้ำ อย่างยั่งยืนและรวบรวมความคิดเห็นในการเสนอแนวทางที่เป็นรูปธรรมในการจัดการลุ่มน้ำอิง
![บริเวณอนุรักษ์พันธุ์ปลาบ้านอิง](/sites/default/files/inline-images/%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%93%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B9%8C%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B9%8C%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%87.jpg)
ในช่วงเช้า นายอำเภอเชียงเป็นประธาน และได้กล่าวถึงลุ่มน้ำอิงว่า "ปากอิงคือจุดเชื่อมต่อ กว๊านพะเยา แม่น้ำอิง แม่น้ำโขง ด้วยพื้นที่ปากแม่น้ำมีพื้นที่ภูมิทัศที่สวยงาม มีฉากหลังเป็นสะพานมิตรภาพไทย-ลาวข้ามไปบ่อแก้ว วิถีชีวิตของคนปากอิงเป็นชุมชนที่มีภูมิปัญญาการหาปลาในแม่น้ำโขง ที่จะสามารถเชื่อมโยงเรื่องการท่องเที่ยว เชิงวิถีวัฒนธรรมของเชียงของ สู่การพัฒนาแหล่งท่องเที่ยวทางน้ำกับวิถีชุมชน ล่องเรือกินปลา" นอกจากนี้ยังเสริมต่อว่า "กิจกรรมการสืบชะตาแม่น้ำอิง-โขง เป็นการแสดงความกตัญญู รู้คุณที่เรามีต่อแม่น้ำและทรัพยากรธรรมชาติที่ให้ชีวิต แสดงออกว่าเราจะอยู่ร่วมกับธรรมชาติอย่างไรให้เกื้อกูลกัน ซึ่งจะต้องร่วมมือกันในหลายภาคส่วนหากมีปัญหาก็ร่วมกันหาทางแก้ไขไปด้วยกันอะไรคือผลดี ผลเสีย และเอาประโยชน์ของชุมชนเป็นตัวตั้ง"
![ยื่นข้อเสนอที่จะร่วมกันจัดทำแผนบูรณาการจัดการลุ่มน้ำอิง](/sites/default/files/inline-images/%E0%B8%A2%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%87.jpg)
ช่วงท้ายของกิจกรรม ประธานสภาประชาชนลุ่มน้ำอิง นายถนอม อุตมะ ได้ยื่นข้อเสนอเชิงนโยบายของภาคประชาชน ในการบริหารจัดการและพัฒนาลุ่มน้ำอิงอย่างยั่งยืน ต่อนายกเทศบาลตำบลศรีดอนชัย เพื่อให้เกิดการบูรณาการแผนงานสู่การมีส่วนร่วมในการจัดการลุ่มน้ำอย่างยั่งยืน